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UTANGULIZI

1.0

1.

1.1

1.2

Mwaka 2024 ni mwaka wa Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
katika nchi yetu. Uchaguzi huu utahusu kuwapata Wenyevi-
ti wa Mitaa, Vijiji na Vitongoji, Wajumbe wa Kamati za Mitaa 
na Wajumbe wa Halmashauri za vijiji. Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) kimeandaa tamko ambalo linaainisha ahadi na 
kutoa msimamo wa Chama katika kuwahudumia Wananchi. 
Tamko hili litakuwa ni dira kwa Wanachama wa CCM 
pamoja na Wananchi kwa ujumla katika kipindi chote cha 
mchakato mzima wa uchaguzi ikiwamo namna ya kupata 
viongozi bora na namna Serikali za Vijiji na kamati za Mitaa 
zitakavyotekeleza majukumu yake zitakapochaguliwa.

Tamko hili pia ni muongozo unaoainisha mambo muhimu 
yatakayozingatiwa na wagombea wa CCM katika Uchaguzi 
wa Viongozi wa Mitaa, Vijiji na Vitongoji. Tamko limebaini-
sha mafanikio ambayo Nchi imepata chini ya Uongozi wa 
CCM katika kipindi cha miaka mitano iliyopita na limeaini-

Wananchi katika nyanja zote yanafikiwa kupitia Serikali za 
Mitaa katika miaka mitano ijayo. 



2.

(i)

(ii)

(iii)

1.3

1.4

CCM inatambua haki na uhuru wa Wananchi katika 
kujiamulia mambo yao, hususan maendeleo yao ya 
kijamii, kiuchumi na kisiasa. Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania ya Mwaka 1977, Toleo la 2008, chini 

-

wa Tanzania Zanzibar, imeanzisha mamlaka za Serikali 
za Mitaa katika kila Mkoa, Wilaya na maeneo ya Mijini 
na Vijijini;
Lengo la kuanzishwa Mamlaka hayo ni kuwapelekea 
wananchi wetu madaraka waliko ili waweze kutumia 
madaraka yao kukusanya mapato kwa maendeleo yao, 
kupanga mipango ya maendeleo, na kuitekeleza mipan-
go kwa manufaa yao wote katika eneo linalohusika.

CCM itaendelea kuchochea uimara na ufanisi wa 
vyombo hivi muhimu vya madaraka na maendeleo ya 
wananchi wetu.

CCM inatambua kuwa Serikali za Mitaa sio tu ni miongoni 
mwa taasisi imara za Kidemokrasia bali pia ni kielelezo 
muhimu cha haki na uhuru wa Wananchi kuweza kushiriki 
katika shughuli za Utawala wa nchi yao ama moja kwa moja 
au kwa kuchagua wawakilishi wao kwa hiari, kila baada ya 
miaka mitano;

mafanikio yaliyofikiwa hadi sasa kwa baadhi ya sekta husu-
san za kiuchumi, kijamii na kisiasa chini ya utekelezaji wa 
Ilani ya CCM ya Mwaka 2020 – 2025; na kuainisha fursa 

wenyewe chini ya Uongozi wa Mamlaka zao. CCM 
inawaomba Watanzania wote waendelee kuiamini na 
kuwachagua wagombea wake ili kuendelea kuleta 
maendeleo kwa Wananchi katika maeneo yote ya nchi 
yetu. Ikumbukwe kuwa:-

CCM imeshiriki katika chaguzi zote za mitaa za miaka ya 
nyuma na katika chaguzi hizo imekuwa ikipata ushindi wa 
kishindo. 



3.

i. Reconciliation
ii. Resilience
iii.Reform
iv.Rebuilding

(Maridhiano),
(Ustahimilivu),
(Mabadiliko) na,
(Kujenga upya)

1.5

1.6

1.7

(i)

(ii)

Kupitia tamko hili, CCM inawaomba na kuwasihi tena 
Watanzania wote, hususan walio na sifa za kupiga kura, 
kuendelea kuiamini na kuiunga mkono katika Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa wa Mwaka huu 2024.

Kwa namna ya kipekee, CCM inawashukuru kwa dhati Wana-
chama wake, Wapenzi na Wananchi wote kwa jumla, kwa 
kuendelea kuiamini na kuwachaguwa kwa kura nyingi za Ndio 
wagombea wa CCM katika Uchaguzi wa Serikali za Mitaa wa 
Mwaka 2019 na Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020; na

Uchaguzi wa Serikali za Mitaa wa Mwaka 2024 utaongozwa 
na Falsafa ya 4R iliyoasisiwa na Mwenyekiti wa CCM na Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia 

yafuatayo:-

CCM itaendelea kuzingatia umuhimu wa maridhiano 
katika jamii kwa kuhimiza kuishi kwa umoja, amani, 
utulivu na mshikamano.

Katika Uchaguzi wa Serikali za Mitaa Mwaka 2024, CCM 
itazingatia kujenga jamii yenye Ustahimilivu, kwa kuhaki-
kisha maelewano na mshikamano vinakuwepo na vinad-
umishwa bila kubaguana kidini, kisiasa, kikabila, kikanda, 

demokrasia kwa kuimarisha Taasisi zinazosimamia haki 
jinai, haki za binadamu na usawa wa binadamu.



4.

(iii)

(iv)

(v)

(vi)

(vii)

(viii)

(ix)

Kujenga Serikali za Mitaa ambazo msingi wake ni 
Mabadiliko chanya. CCM itaendelea kuzingatia kuwa 
maendeleo ya watu ndio kipaumbele cha kwanza; na 
kwamba Serikali za Mitaa zina kazi ya kufanikisha juhudi 
za pamoja za Wananchi katika kujiletea maendeleo.
Kudumisha utamaduni wa Kujenga upya fikra, 
tabia,mienendo na mifumo ili kuleta matokeo chanya 
katika maisha ya wananchi hususan nyanja zote za 
kijamii, kisiasa na kiuchumi kwa manufaa ya wote.
Kuhakikisha kwamba Serikali za Mitaa zinakuwa nyenzo 
za kuchochea juhudi za wananchi na kuwawezesha 
kiuchumi hasa katika matumizi ya sayansi na zana za 
kisasa za kutendea kazi kulingana na wakati uliopo ili 
kuboresha uzalishaji mali na utoaji wa huduma za jamii.
Kazi nyingine muhimu sana ya Serikali za Mitaa ni 
kuhakikisha kwamba mikopo ya asilimia 10 kwa Wana-
wake, Vijana na Wenye ulemavu (empowernment) 
inatolewa, huduma za ugani kwa wakulima, wafugaji na 
wavuvi zinaboreshwa pamoja na kuwawezesha 
wachimbaji wadogo wa madini wapate dhana na mitaji. 
Pia kuhakikisha watoto wote wenye umri wa kwenda 
shule wanaandikishwa na kusoma shule, wakiwemo 
wasichana na watu wenye ulemavu. Pia ni kuhakikisha 
kwamba wazee na wasiojiweza wanapata huduma 
bora za afya;
Kuhakikisha yanakuwepo matumizi yenye tija ya rasili-
mali zilizopo ili kujenga uchumi imara na endelevu kwa 
maendeleo ya mtu mmoja mmoja, jamii na Taifa kwa 

Kuimarisha misingi ya utawala bora katika Serikali za 
Mitaa. Hii itahusisha kuimarisha ushirikishwaji wa wana-
nchi, uwazi na uwajibikaji wa viongozi, kuendeleza 
mapambano dhidi ya rushwa na matumizi mabaya ya 
madaraka na rasilimali za umma. 
Vikao vya Chama na vya Serikali za Mitaa vya ngazi 
husika vione kwamba utawala bora unazaa matunda 
tarajiwa katika kila ngazi.



UHUSIANO WA 
SERIKALI ZA MITAA 
NA CHAMA CHA 
MAPINDUZI NA 
WANANCHI

2.0

5.

2.1 Serikali za Mitaa ni nyenzo muhimu katika kuiwezesha 
Nchi kuwa na muunganiko wa Serikal
haya ili kurahisisha utekelezaji wa ahadi/Ilani inayolenga 
kuwahudumia Wananchi. 



6.

2.2

(i)

(ii)

(iii)

(iv)

(v)

(vi)

CCM inaziangalia na kuziona Serikali za Mitaa, kama:-

Hivyo, huduma bora kwa wananchi inategemea muun-
ganiko na mshikamano wa Serikali Kuu na Serikali za 
Mitaa katika kutekeleza Ilani. Sambamba na hilo, ni 
mwendelezo wa Sera za CCM katika kuimarisha mifumo 
ya demokrasia kuanzia ngazi za Vitongoji, V
hadi Taifa kwani mamlaka yote inatoka kwa Wananchi.

Chombo cha Wananchi cha kuwashirikisha katika 
utawala wa umma;

Chombo cha kuwahamasisha, kuwasaidia na 
kuwawezesha wananchi kujiletea maendeleo yao ya 
kiuchumi na kijamii katika maeneo yao;

Kichocheo cha dhamira na jitihada za dhati za wana-
nchi katika kupambana kupambana na umaskini 
miongoni mwa Kwa msingi wa kujitegemea huko 
huko waliko;
Nyenzo muhimu ya kuwawezesha Wananchi kupam-
bana haraka na umasikini wa kieneo, badala ya kusubi-
ri jukumu hilo kutekelezwa na Serikali Kuu pekee; na

-
levu ya rasilimali, katika kukuza uchumi na kuwajen-
gea Wananchi uwezo wa kuzitambua na kuzitumia 

maendeleo endelevu yao wenyewe katika nyanja 
zote za kiuchumi, kijamii, kisiasa na kiutamaduni.

haitakuwa legelege ili isizae Serikali legelege. 
Itasonga mbele daima, kwake kurudi nyuma ni 
mwiko.



UBORA, UWEZO NA 
UZOEFU WA CCM 
KATIKA KUTOA 
UONGOZI WA 
NCHI

3.0

7.

3.1

3.2

Tarehe 5 Februari, 2024 CCM imetimiza umri wa miaka 
47 tangu kuzaliwa kwake, hapo tarehe 5 Februari, 1977. 
Kwa usuli na historia yake iliyotukuka, CCM ni miongoni 
mwa vyama vichache katika nchi za ukanda wa Kusini 
mwa Jangwa la Sahara vyenye uongozi bora, imara na 
wenye uzoefu wa muda mrefu katika kuongoza na kuwa-
tumikia Wananchi kwa weledi na mafanikio.

Hivyo, mbali na kutekeleza lengo na madhumuni ya 
kuanzishwa kwake, kama ilivyoainishwa chini ya Ibara ya 
5 (1) ya Katiba ya CCM, sababu nyingine za msingi 



8.

(i)

(ii)

(iii)

(iv)

(v)

Ndicho Chama pekee hapa nchini chenye uzoefu 
usiotiliwa shaka wa Siasa, Itikadi na Sera nzuri 
zinazotekelezeka, zilizojengwa chini ya misingi imara 
ya kulinda na kuendeleza uhuru wa Taifa letu, haki, 
usawa, amani na maendeleo ya Wananchi wote;

za CCM kushiriki katika uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa wa mwaka 2024 na kuwaomba wananchi 
waendelee kuiamini na kuwachagua wagombea 
wake kwa kura nyingi za Ndio, ni hizi zifuatazo: -

Ndicho Chama chenye historia ya kupigania ukombozi 
wa Taifa letu, kuleta uhuru wa kweli, heshima, umoja, 
amani na mshikamano na kuleta Muungano wetu 
baina ya Tanganyika na Zanzibar na kuzaa Taifa jipya la 
Tanzania likipiga vita dhidi ya aina zote za ubaguzi wa 
kikabila, Jimbo, dini, rangi wala upendeleo wa kisiasa, 
kiuchumi, kimaendeleo na kiutamaduni.

Ndicho Chama chenye viongozi imara wenye uwezo 
na uzoefu wa kuongoza Serikali Kuu na Serikali za 
Mitaa, kwa muda mrefu na kulifikisha Taifa letu 
kwenye mafanikio makubwa ya maendeleo ya 
Wananchi kijamii, kiuchumi na kisiasa;

Ndicho Chama chenye muundo na mtandao wa 
uongozi imara katika ngazi ya Kitongoji, Kijiji na 
Mtaa. Hivyo, kinazielewa na kuzifahamu vyema 
changamoto za wananchi na namna ya kuzipatia 
ufumbuzi wa kudumu huko huko wanakoishi, na; 

Ndicho Chama kilichopewa ridhaa na Wananchi, ya 
kuongoza Serikali zote mbili; Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar na kusimamia ipasavyo utekelezaji wa Ilani 
yake ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 – 2025, 
kwa pande zote mbili za muungano wetu.



MAFANIKIO YA 
UTEKELEZAJI WA 
ILANI YA UCHAGUZI 
MKUU 2020-2025

4.0

9.

4.1

4.2

Uchaguzi wa Serikali za Mitaa wa Mwaka 2024, unafan-
yika ndani ya kipindi cha miaka minne (2020 – 2024) ya 
utekelezaji wa Ilani ya CCM ya Uchaguzi Mkuu ya 
Mwaka 2020 – 2025.

Ndani ya kipindi hicho, CCM chini ya Uongozi mahiri wa 
Dkt. Samia Suluhu Hassan,Mwenyekiti wa CCM na Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, imeweza kupiga 
hatua kubwa ya mafanikio katika sekta za maendeleo 
kwa W Tanzania. 



i.

ii.

iii.

iv.

v.

Mageuzi ya 
Kiuchumi

Maendeleo ya 
Watu

Utawala bora, haki, 
ulinzi na usalama

Maendeleo ya sayansi, 
teknolojia na uvumbuzi

Mazingira na mabadiliko 
ya tabianchi.

10.

4.3

4.4

Tamko hili limejikita kwenye mafanikio ya utekelezaji wa 
Ilani kwa Serikali za Mitaa. Aidha, Tamko hili lina 
maelekezo mahsusi yanayopaswa kuzingatiwa na wag-
ombea wote katika uchaguzi huu wa Serikali za Mitaa wa 
mwaka 2024. 

Tamko hili lina maelekezo makubwa matano (5) kama 
ifuatavyo;-



11.

5.1

5.1.1

Kama ambavyo tumedokeza awali katika fungu la 4.4 hapo 
juu,Tamko hili lina maelekezo muhimu matano.Wagombea 
wote wa CCM katika Uchaguzi huu wa Serikali za Mitaa 
watatakiwa kuyazingatia kwa dhati.Ufafanuzi wa kila 
kipengele uko kama ifuatavyo;- 

Mageuzi ya Kiuchumi

Tanzania imepiga hatua za maendeleo katika 
Nyanja za Kiuchumi. Baadhi ya maeneo hayo ni 
ujenzi wa miundombinu ya kisasa na uendelezaji 
wa sekta za kiuchumi, ujenzi wa barabara, reli, 
usafiri wa anga, kilimo, ufugaji na uvuvi, nishati, 
madini na ardhi. 

MAELEKEZO YA 
TAMKO KWA AJILI 
SERIKALI ZA MITAA 
MWAKA 2024

5.0



12.

(a)

(i)

(ii)

(iii)

Aidha, mageuzi makubwa yanayoendelea nchini 
yameimarisha uchumi wetu kutokana na hatua 
zilizochukuliwa katika kuimarisha utawala bora, 
kuchochea maendeleo ya sayansi na teknolojia, na 
kuwawezesha wananchi kiuchumi. Lengo ni 
kuongeza ajira na kupambana na umasikini. Baadhi 
ya mafanikio hayo ya kiuchumi ni haya yafuatayo: - 

Kuweka mazingira bora na wezeshi kwa 
wawekezaji wa ndani na nje. Jitihada hizi zime-
kuza kasi ya kukua kwa uchumi, kutengeneza 
fursa za ajira na kuinua ubora wa maisha ya 
wananchi. Mageuzi yaliyofanyika yanajumuisha: 
- 

Kuwawezesha Wananchi kiuchumi kwa 
kupunguza gharama za uzalishaji kwa kutoa 
ruzuku ya mbolea na mbegu pamoja na 
kuwapatia wakulima soko la uhakika lenye 
bei nzuri ya mazao ikiwemo kahawa, mahindi, 
mchele, ufuta, korosho na mbaazi. Aidha, 
stakabadhi ghalani, uzalishaji na usambazaji 
wa mbegu bora za kilimo na mbari za mifugo 
na utoaji wa ruzuku za pembejeo (mbolea, 
viatilifu na zana za kisasa za kilimo);

Utoaji wa dawa za kuogeshea mifugo, chanjo 
na miundombinu ya masoko ya minada 
pamoja na uzalishaji wa malisho vimeinua 
vipato vya kaya nchini. 

Kuwapatia wavuvi mikopo midogo midogo 
yenye riba na masharti nafuu ikihusisha boti 
za uvuvi, ufugaji kwa njia ya vizimba na 
kupambana na uvuvi haramu. Hatua hizi 
zimesaid



(JNHPP)
Julius Nyerere 
Hydroelectrical 
Power Plant

(SGR)
ujenzi wa 
reli ya kisasa

UMEME TANZANIA BARA.

96.37%
sawa na

ya Vijiji
12,318

vimesambaziwa umeme

11,837
vina umeme 

HADI SASA

5,481 Vijiji

Vijiji

13.

(b)

(c)

Kutekelezwa kwa miradi mikubwa ya kimkakati 
yenye tija kwa maendeleo ya nchi yetu ukiwemo 
mradi wa kufua umeme wa Julius Nyerere Hydro-
electrical Power Plant (JNHPP) na ujenzi wa reli ya 
kisasa (Standard Gauge Railway - SGR). Miradi hii 
imeleta fursa za ajira, kujipatia kipato kwa Wanan-
chi na kuongeza tija na ufanisi katika shughuli zao 
za kiuchumi na kimaendeleo, kwa kuimarisha 
usafiri na usafirishaji. Vile vile, mradi huu wa 
JNHPP utaongeza kiasi cha umeme unaozalishwa 

nishati ya umeme na unafuu wa gharama za 
umeme utaongeza idadi ya kaya zenye huduma ya 
nishati ya umeme kwenye vijiji vyote vilivyoungan-
ishwa. Hadi sasa jumla ya Vijiji 5,481 vimesambazi-
wa umeme na kufanya jumla ya vijiji vyenye 
umeme kufikia 11,837 sawa na 96.37% ya Vijiji 
12,318 vya Tanzania Bara. Aidha, gharama za 
uunganishaji wa umeme Vijijini zimepungua;

Kujenga miundombinu ya matumizi ya gesi asilia 
na kuhamasisha matumizi yake viwandani, majum-
bani, kwenye taasisi na katika magari ili kupungu-
za gharama za nishati na uharibifu wa mazingira;



hadi

91,532 Km
2023

kutoka
893.04 Km
mwaka
2020

hadi

1042.43 Km
2023

kutoka
86,472 Km
mwaka
2020

LAMI

CHANGARAWE

BARABARA

14.

(d)

(e)

(f)

Ujenzi wa barabara, madaraja na vivuko katika 
maeneo ya mijini na vijijini. Kwenye barabara za 
lami, urefu umeongezeka kutoka kilomita 
86,472 mwaka 2020 hadi kilomita 91,532 mwaka 
2023; na urefu wa barabara za changarawe ume-
ongezeka kutoka kilomita 893.04 mwaka 2020 
hadi kilomita 1042.43 mwaka 2023. Barabara 
hizi zimesaidia usafiri wa watu na usafirishaji wa 
bidhaa yakiwemo mazao ya kilimo, mifugo, 
uvuvi na bidhaa za viwandani na hivyo kuwa-
ongezea wananchi kipato, kupunguza upotevu 
wa mazao baada ya kuvuna pamoja na kuonge-
za faida ya biashara kwa kupunguza muda wa 
usafirishaji wa mazao;

Kupunguzwa na kuondolewa kwa utiriri wa tozo, 
ada na faini zilizokuwa zinasababisha kero kwa 
wakulima, wasafirishaji na wafanyabiashara 
ndogondogo. Aidha, taasisi zenye malengo 
yanayoshabihiana zimeunganishwa kuondoa 
muingiliano na kuongeza ufanisi katika kufanya 
biashara;

Kutatua kero za wafanyabiashara wadogo kwa 
kuwatengea maeneo ya kufanyia shughuli zao 
katika Mikoa yote nchini;



KUANZISHA 
NA KUIMARISHWA kufikia

mpaka 
Juni 2024

42MASOKO 
YA MADINI

10% 

Miaka 5
Bilioni 245.95
kwa vikundi vya
wanawake 24,373
vijana 13,873
Walemavu 5,305

KUTOKA
ya mapato 
ya ndani 
ya Mamlaka 
ya Serikali 
za Mitaa

15.

(g)

(h)

di ya Wananchi ili 
kuwajengea uwezo wa kushiriki kikamilifu katika 
shughuli za uzalishaji na biashara. Mathalani, 
katika kipind liyopita 
jumla ya Shilingi Bil
wanawake (24,373), vijana (13,873) na watu 
wenye ulemavu (5,305) kutokana na asilimia 10 
ya mapato ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa; na

Kuwezesha wachimbaji wadogo kufanya 
shughuli zao kwa tija kwa kuwatengea maeneo, 
kuwapatia leseni, kuanzisha vituo vya mfano vya 
wachimbaji wadogo, kuwapa mafunzo ya 
uchimbaji, uchenjuaji na uongezaji thamani ya 
madini, kuanzisha na kuimarishwa masoko ya 
madini kufikia 42 mwezi Juni 2024, kudhibiti 
utoroshaji wa madini nje ya nchi na kuongeza 
ajira kwa makundi ya kijamii hasa vijana;



2021-2022

142
42,684
65,441
284

Vimetolewa
Zimetolewa

Zimesajiliwa

Vyeti vya Ardhi ya Kijiji
Hatimiliki za Kimila

kuna Hatimiliki
Hati za Sehemu ya Jengo

Kati ya

16.

(i)

(j)

(k)

(i)

Kuimarisha utalii kwa kulinda na kukuza vivutio 
vilivyopo vikiwemo maporomoko ya maji, 
milima, misitu, mazingira asilia, fukwe, malikale 
na hifadhi za wanyama. Kupitia mkakati wa 
Mwenyekiti wa CCM na Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania wa “Royal Tour”, sekta 
ya utalii imestawi na kukua kwa kiwango kikub-
wa na kuongeza fedha za kigeni, kutengeneza 
ajira na kukuza pato la Taifa.
Kuongezeka kwa jitihada za urasimishaji wa 
maeneo ya Vijiji ili kuondoa migogoro baina ya 
watumiaji ardhi. Katika kipindi cha 2021-2022 
pekee vyeti vya ardhi ya kijiji 142, vimetolewa na 
hatimiliki 42,684 za kimila zimetolewa; na kuna 
hatimiliki 65,441 na hati za sehemu ya jengo 284 
zimesajiliwa;

Kuimarisha usimamizi wa Ardhi katika maeneo 
mbalimbali Nchini. Katika kipindi cha kuanzia 
mwezi Novemba 2020 hadi Agosti 2024, Serikali 

Kupima viwanja 1,416,037, mashamba 
11,039, vijiji 891 katika maeneo mbalimbali 
nchini; pamoja na Kutafsiri na kupima mipaka 
ya kiutawala ya Wilaya 23;



17.

(ii)

(iii)

(iv)

(v)

(l)

(m)

Kufanya upimaji katika miradi ya kimkakati ya 
Bwawa la Mwalimu Nyerere lenye ukubwa wa 
Hekta 18,528.51; na Bomba la mafuta ghafi 
kutoka Hoima hadi Chongoleani lenye urefu 
wa kilomita 1,147;
Kuimarisha mpaka wa Kimataifa wenye urefu 
wa kilomita 458 kati ya kilomita 758 za mpaka 
wa Tanzania na Kenya katika kipande cha nchi 
kavu;

Vijiji 975 kati ya 1975 vilivyoanzishwa ndani ya 
Hifadhi vimeidhinishiwa Ardhi jumla ya ekari 
2,402,581.32 na kurudishwa kwa wananchi;

Kuimarisha Mabaraza ya Ardhi na Nyumba ya 
Wilaya kwa kuanzisha Mabaraza mapya 56 ya 
Ardhi na Nyumba ya Wilaya na kufanya kuwa 
na jumla ya Mabaraza 111 yanayotoa 
huduma kati ya Mabaraza 139 yanayotakiwa 

Vilevile, Mashauri 93,873 yalitolewa 
maamuzi kati ya mashauri 107,823 yaliyoku-
wa yanashughulikiwa.

Kuandaa Mipango 442 ya Matumizi ya Ardhi 
kwenye shoroba tatu za SGR, EACOP na TAZARA 
katika Wilaya 29 nchini. Aidha, Vijiji 1,133 vimeanda-
liwa Mipango ya Matumizi ya Ardhi, ambapo SGR 
(184), EACOP (207), JNHPP (148) na vijiji 594 katika 
maeneo mengine.

Kuandaa na kuidhinisha Mipangokina 6,551 
katika halmashauri nchini; Mipangokina 24 pem-
bezoni mwa fukwe ya Bahari ya Hindi, Ziwa 
Tanganyika, Ziwa Victoria na Ziwa Nyasa; na 
kujenga Miji 21 ya kisasa (Setellite cities) katika 
mikoa ya Dar es salaam, Arusha, Dodoma, 
Mwanza na Tunduma.
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5.1.2

(a)

(b)

(c)

(d)

(e)

(f)

Katika miaka mitano ijayo, CCM itahakikisha Seri-
kali za Mitaa zinatekeleza yafuatayo:-

Kuendelea kufanya mageuzi makubwa ya kichu-
mi, ili kutengeneza mazingira mazuri ya kujiajiri 
na kuajiriwa hususani kwa Vijana; 

Kufungamanisha miradi mikubwa ya kimkakati 
na shughuli za Wananchi kwenye Mitaa, Vijiji na 
Vitongoji ili waweze kunufaika na uwepo wa 
miradi hii mikubwa ya kimkakati;
Kuendelea kuimarisha ujenzi wa miundombinu 
ya barabara, madaraja na vivuko katika Mitaa, 
Vijiji na Vitongoji ili kurahisisha upatikanaji wa 
huduma na kuimarisha uchumi wa wananchi 
katika maeneo yao;
Kuendelea kuimarisha shughuli za uzalishaji 
kwenye kilimo, ufugaji na uvuvi ili kukuza uchumi 
wa kaya, usalama wa chakula na ustawi wa 
maisha ya wananchi;
Kuendelea kuboresha maeneo ya biashara na 
uwekezaji ili kurahisisha shughuli za uwekezaji 
kwenye maeneo ya Mitaa, Vijiji na Vitongoji;

Kuongeza kasi ya usambazaji umeme kwa ghara-
ma nafuu katika Mitaa na Vijiji vyote nchini ili 
kuchochea shughuli za kiuchumi na kuboresha 
maisha ya wananchi;
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(g)

(h)

(i)

(j)

(k)

Kuendelea kujenga na kuimarisha miundombinu 
ya matumizi ya gesi asilia ili kupunguza uharibifu 
wa mazingira na gharama za nishati. Serikali 
Kuuu itahakikisha kwamba lengo hili la matumizi 
ya nishati safi kwa wanawake l
kasi kubwa nchini kote na kupunguza kwa kiwan-
go kikubwa matumizi ya kuni na mkaa. Misitu 
yetu itaanza kupona.

Kuendelea kuwawezesha wachimbaji wadogo 
kwa kuwapa mitaji, elimu na kuwatafutia tekno-
lojia rahisi, rafiki na masoko ili kuongeza tija 
katika shughuli zao za uchimbaji na kuboresha 
maisha yao;
Kuimarisha matumizi bora ya ardhi ya Vijiji kwa 
kutumia njia endelevu ikiwemo kuwashirikisha 
wananchi katika kutatua changamoto zilizopo 
kuendelea na urasimishaji wa ardhi na kujenga 
maridhiano katika jamii kwa kutumia mbinu mah-
susi kama vile Mkakati wa “Tutunzane” unaote-
kelezwa katika Wilaya ya Mvomero;
Kuendelea kupanga matumizi bora ya ardhi, 
kupima na kumilikisha ardhi kwa wananchi ili 
kuwawezesha kupata mikopo na motisha ya 
kuwekeza zaidi katika shughuli za kiuchumi husu-
san kilimo na ufugaji, pamoja na kupunguza 
migogoro ya ardhi na kulinda haki za watumiaji 
wote wa ardhi;

Kuendelea kuandaa mipangokina ya maeneo ya 
makazi, malisho na kilimo katika vijiji, miji, visiwa 
na fukwe; pamoja na kuwezesha upatikanaji wa 
hatimiliki za kimila kwenye maeneo ya miradi ya 
kimkakati na maeneo ya mipakani; 
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(l)

(n)

(o)

(p)

5.2

5.2.1

Kuendelea kurasimisha makazi yasiyo rasmi na 
kuyaboresha kwa huduma za kijamii na miun-
dombinu ili kuwawezesha wananchi kunufaika na 
fursa za kiuchumi; pamoja na kufanya utambuzi 
wa miji midogo na miji inayokua kwa kasi na 
kuwezesha ujenzi wa miji ya kisasa;

Kuendelea kutatua changamoto za wafanya-
biashara wadogo kwa kuimarisha miundombinu 
katika maeneo yaliyotengwa;

Kuendelea kuimarisha mifumo ya masoko ya 
mazao, mifugo na uvuvi pamoja na kuimarisha 
barabara zinazohusika katika usafirishaji wa 
mazao. 
Kuendelea kutenga na kutoa mikopo yenye 
masharti nafuu kwa makundi ya Vijana, Wana-
wake na Watu wenye Ulemavu ili kuongeza idadi 
ya Wananchi wanaojiajiri na kuajiri wengine, 
kuimarisha uwezo wao wa kushiriki katika 
shughuli za uzalishaji mali na biashara; na 

Kuendelea kuweka mazingira wezeshi ya kukuza 
na kuvutia uwekezaji katika sekta ya utalii kwa 
kutumia vivutio vinavyopatikana kwenye maeneo 
yao.

Maendeleo ya Watu 

Katika utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi wa Mwaka 
2020 - 2025, Tanzania imewekeza katika nyanja 
zote na kufanikiwa kuwaletea maendeleo watu 
wake. Baadhi ya mafanikio yaliyopatikana ni 
pamoja na:-
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UJENZI

MABORESHO

117

2020

Vituo vya Afya 367
Maboma ya Zahanati 980

28Majengo Huduma za Dharura

87Vituo vya Afya
Hospitali za Halmashauri

X-RAY

2024

(a) Kuimarika kwa huduma za afya ambapo kuanzia 
2020-2024 vituo vya afya vipatavyo 367 na 
maboma ya zahanati 980 yamejengwa kwenye 
maeneo ya Wananchi. Aidha, hospitali pia zime-
boreshwa kwa ajili ya kutoa huduma za dharura 
ambapo majengo 28 yameboreshwa. Kuimarish-
wa kwa vituo vya afya kumehusisha kuongezeka 
kwa huduma za upasuaji; kusambazwa kwa X-ray 
87 kwenye vituo vya afya na 117 kwenye hospitali 
za Halmashauri; kuimarisha upatikaji wa huduma 
za Bima ya Afya ambapo Wananchi wanaweza 
kutibiwa kuanzia zahanati, vituo vya afya mpaka 
hospitali za rufaa; kuboresha upatikanaji wa dawa, 
vifaa tiba na vitendanishi;
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VIFO VYA WAJAWAZITO

VIFO VYA WATOTO

2022
2016

Kutoka 556
Hadi 104 

Chini ya Miaka 5

67
43

Kutoka
Hadi

kila Vizazi Hai 100,000 

kila Vizazi Hai 1,000

(b)

(c)

(d)

Kuongezeka ufanisi katika afua za lishe ikiwemo 
huduma za lishe kwa wajawazito, wanawake wana-
onyonyesha, watoto wachanga na wanafunzi;

Kuongezeka kwa mikakati ya kupambana na udu-
mavu na ukondefu katika jamii kwa watoto chini 
ya miaka mitano ikiwemo kuhamasisha lishe bora 
ya chakula mchanganiko kwa kuzingatia vyakula 
vinavyopatikana katika maeneo yao;

Kufanikiwa kupunguza vifo vya wajawazito kutoka 
vifo 556 mwaka 2016 kwa kila vizazi hai 100,000 
hadi kufikia vifo 104 mwaka 2022. Kupungua vifo 
vya watoto wenye umri wa chini ya miaka 5 
kutoka vifo 67 kwa kila vizazi hai 1,000 hadi kufikia 
vifo 43 kwa kipindi hicho hicho;
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2021
2024

Madarasa 21,912

Msingi & 
Sekondari  3,631UJENZI 

MPYA

UANDIKISHAJI
WANAFUNZI

darasa la 
awali

kutoka
hadi

1,291,968
1,679,542

hadi 11,425,482
shule za 
msingi

kutoka 10,687,593

hadi 3,041,151
sekondari kutoka 2,379,945

(e)

(f)

Kuimarika kwa huduma za elimu ambapo mwaka 
2021 hadi sasa jumla ya shule mpya za msingi na 
sekondari 3,631 zimejengwa na idadi ya madara-
sa mapya 21,912 yamejengwa. Serikali ya CCM 
imeendelea kutoa elimu bila ada kuanzia elimu 
ya awali mpaka kidato cha sita. Hii imechochea 
uandikishaji wa wanafunzi katika darasa la awali 
kutoka 1,291,968 mwaka 2021 hadi 1,679,542 
mwaka 2024. Pia imechochea ongezeko la idadi 
ya wanafunzi wa shule za msingi kutoka 
10,687,593 mwaka 2021 hadi 11,425,482 
mwaka 2024, na sekondari kutoka 2,379,945 
mwaka 2021 hadi 3,041,151 mwaka 2024;

Kuimarika kwa shughuli za utamaduni, michezo 
na sanaa kama moja ya njia ya kujenga afya, 
kuongeza fursa za ajira na kipato; na
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77%
88%

VIJIJI

Mijini
VijijiniWANANCHI

12,318
75.1% ya Vijiji9,2592023

HUDUMA 
MAJI SAFI & 
SALAMA
IMEFIKIA

(g)

5.2.2

(a)

Kuimarika kwa upatikanaji wa huduma za maji 
katika Vijiji ambapo idadi ya Vijiji vilivyo na 
huduma ya maji safi na salama imefikia 9,259 
sawa na asilimia 75.1 ya Vijiji vyote nchini 
(12,318) ambapo idadi ya Wananchi Vijijini 
wanaopata huduma ya maji safi na salama 
imefikia asilimia 77 mwaka 2023 na Mijini asili-
mia 88.

Kuhusu huduma za jamii, CCM katika kipindi 
kijacho itahakikisha Serikali za Mitaa zinatekeleza 
yafuatayo:-

Kuendelea kusimamia upatikanaji wa huduma 
bora za afya karibu na Wananchi katika zahanati 
na vituo vya afya ikiwemo kuimarisha upatikana-
ji wa dawa, uweledi wa watoa huduma za afya 
na uimarishaji wa miundombinu;
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(b)

(c)

(d)

(e)

(f)

(g)

(h)

Kuendelea kuongeza ufanisi katika kutekeleza 
afua za lishe ili kupambana na utapiamlo, udu-
mavu na vifo vya watoto chini ya miaka mitano;

Kuendelea kuimarisha utoaji wa elimu ya msingi 
na elimu ya awali kwa kuboresha miundombinu 
yake na ukarabati wa shule kongwe za msingi na 
sekondari, kuimarisha upatikanaji wa vifaa vya 
kufundishia na kujifunzia, madawati, matundu 
ya vyoo, maji safi na salama na upatikanaji wa 
chakula;

Kuendelea kuboresha upatikanaji wa walimu 
mahiri wa kufundisha;

Kuendelea kuweka mikakati ya kupunguza vifo 
vitokanavyo na uzazi;

Kuendelea kuimarisha shughuli za utamaduni, 
michezo na sanaa kama moja ya njia za kujenga 
afya, kuleta furaha kwenye jamii, kujenga mshi-
kamano na kuongeza fursa za ajira na kipato; 

Kuendelea kuhakikisha kwamba huduma ya maji 
safi na salama inapatikana kwenye Vijiji na Mitaa 
yote nchini.

Kuendeleza uchimbaji wa malambo ya maji ya 
mifungo, kuhimiza ufungaji bora inaojali wingi 
wa mifungo kwa eneo, upandaji wa majani bora 
ya mifungo, ujenzi wa majosho na upatikanaji wa 
kutosha wa dawa.
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5.3

5.3.1

(a)

(b)

(c)

(d)

(e)

(f)

Utawala Bora, Haki, Ulinzi na Usalama

Uwepo wa utawala bora, haki, ulinzi na usalama ni 
muhimu kwa ajili ya ustawi wa jamii na maendeleo 
ya Nchi. CCM imekuwa ikihakikisha Taifa letu linaz-
ingatia misingi ya utawala bora, ulinzi wa haki za 
binadamu na uwepo wa usalama madhubuti kwa 
Wananchi na Taifa kwa ujumla. Baadhi ya mafanikio 
yaliyopatikana ni pamoja na:-

Kuimarika kwa amani, utulivu na usalama nchini 
na hivyo kuwawezesha wananchi kushiriki kwa 
ukamilifu katika shughuli za kujiletea maendeleo 
bila bughudha;

Kuhakikisha kuwa wananchi ndio walengwa 
wakubwa wa shughuli zote za Serikali katika 
ngazi zote;

Kuimarisha mifumo ya kushughulikia haki za 
makundi maalum wakiwemo watu wenye 
ulemavu hususani ulemavu wa ngozi, masuala ya 
unyanyasaji wa kijinsia na watoto;
Kuimarisha mapambano dhidi ya rushwa, madawa ya 
kulevya, ubadhirifu wa mali za umma na matumizi 
mabaya ya madaraka katika ngazi zote;

Kuimarisha mifumo ya ulinzi na usalama wa raia 
na mali zao ikiwemo miundombinu na rasilimali 
muhimu katika maeneo yao;

Kujenga jamii inayoheshimu na kuthamini utu,u-
wajibikaji, umoja, mshikamano wa kijamii, haki za 
binadamu, maadili mema, maridhiano na kusta-
himiliana.



5.3.2

(a)

(b)

(c)

(d)

(e)

(f)

Kuhusu Utawala Bora, CCM katika kipindi kijacho 
Itahakikisha Serikali za Mitaa zinatekeleza yafuatayo:-

Utawala bora utaendelea kuwa nyenzo ya 
amani, utulivu, usalama na mshikamano katika 
jamii kwa kuweka mazingira mazuri ya wananchi 
kuendelea kufanya shughuli zao za maendeleo 
kwa tija na ufanisi;

Utaendelea kuimarisha misingi ya utu, haki za 
binadamu, ushirikishwaji wa wananchi, 
demokrasia, uwajibikaji, uwazi na usawa katika 
jamii;

Kuendelea kuhakikisha kuwa wananchi wanaba-
ki kuwa msingi wa shughuli zote katika Mitaa, 
Vijiji na Vitongoji;

Kuendelea kuweka mazingira rafiki ya kulinda 
haki za makundi maalum wakiwemo watu 
wenye ulemavu, masuala ya unyanyasaji wa 
kijinsia na watoto;

Kuendeleza jitihada za mapambano dhidi ya 
rushwa, madawa ya kulevya, ubadhirifu wa mali 
za Umma na matumizi mabaya ya madaraka 
katika ngazi zote; na

Kuendelea kujenga jamii inayozingatia misingi 
ya utu, umoja, mshikamano wa kijamii, haki za 
binadamu, maadili yetu, maridhiano na kustahi-
miliana. 
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5.4

5.4.1

(a)

(b)

(c)

5.4.2

(a)

Maendeleo ya Sayansi, Teknolojia na Uvumbuzi

Katika utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi wa Mwaka 
2020- 2025, Nchi imepata maendeleo makubwa 
katika sayansi, teknolojia na uvumbuzi kama 
nyenzo muhimu na ya haraka katika kuleta 
maendeleo ya kijamii na kiuchumi. Baadhi ya 
mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na :-

Kuimarisha huduma za mawasiliano vijijini kwa 
kuhamasisha ujenzi wa minara, na kupunguza 
gharama za mawasiliano;

Kuimarisha matumizi salama ya sayansi, teknolo-
jia na uvumbuzi katika kutatua changamoto za 
wananchi, kuongeza ufanisi na tija katika utoaji 
wa huduma kwa Wananchi kama vile elimu, afya, 
maji, na nishati; na

Kuongezeka kwa matumizi ya teknolojia za kidiji-
tali ili kuongeza ufanisi katika sekta za uzalishaji 
na kuchangia ukuaji wa uchumi na kuboresha 
maisha ya Wananchi.

Katika kipindi kijacho, CCM itahakikisha Serikali za 
Mitaa zinatekeleza yafuatayo:-

Kuimarisha matumizi ya mifumo ya TEHAMA 
katika huduma zilizopo katika Serikali za Mitaa 
ikiwemo ukusanyaji wa kodi na maduhuli ya Seri-
kali ili kuongeza uwazi na kuimarisha udhibiti wa 
makusanyo hayo;

28.
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(b)

(c)

(d)

(e)

5.5

5.5.1

Kuendelea kuimarisha mazingira ya ukuaji wa 
matumizi ya teknolojia za kisasa na zinazoibuka 
kama vile Akili Mnemba (Artificial Intelligence), 
Bio teknolojia, Nano teknolojia katika kuongeza 
ufanisi na tija katika utoaji wa huduma na 
shughuli za maendeleo kwa mtu mmoja mmoja 
na jamii kwa ujumla;

Kuhakikisha mfumo wa kidijiti unatumika kama 
nyenzo ya ukopeshaji wa asilimia 10 ya mapato 
ya ndani inayotumika kukopesha wanawake, 
vijana na watu wenye ulemavu kwenye shughuli 
za uzalishaji mali katika sekta za kilimo, mifugo 
na uvuvi kupitia miradi kama vile Jenga kesho 
iliyo bora (Building Better Tomorrow – BBT); 

Kuongeza ufanisi wa matumizi ya sayansi, 
teknolojia na uvumbuzi katika kutatua chan-
gamoto katika kutoa huduma za jamii. 

Kurahisisha upatikanaji wa mawasiliano na 
matumizi ya kidijiti katika Vijiji na Mitaa yote 
nchini.

Mazingira na Mabadiliko ya Tabia Nchi

CCM inatambua umuhimu wa kulinda na kutunza 
mazingira na kujenga uwezo wa kukabiliana na 
mabadiliko ya tabia nchi. Katika kipindi cha mwaka 

tikana yaki-
wemo:-
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(a)

(b)

(c)

(d)

5.5.2

(a)

Kuanzisha na kuanza kutekeleza mkakati wa 
miaka 10 wa matumizi ya nishati safi na salama 
ya kupikia ambao utahakikisha kwamba asilimia 
80 ya W
teknolojia hii;

Kuimarisha usimamizi na uhifad
na uwezo wa kukabiliana na athari za mabadiliko 
ya tabia nchi. Aidha, Kusimamia kampeni ya 
usafi wa mazingira katika maeneo ya Serikali za 
Mitaa.

Kupunguza matumizi ya taka ngumu ikiwemo 
mifuko ya plastiki ili kulinda mazingira; na

Kupanda na kustawisha miti zaidi ya Milioni 200 
katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa kama moja 
ya njia ya udhibiti wa hewa ya ukaa. 

Katika kipindi kijacho, CCM itahakikisha Serikali za 
Mitaa zinatekeleza yafuatayo:-

Kuendelea kuimarisha uwezo wa Serikali za 
Mitaa katika usimamizi na uhifadhi wa Mazingira 
ili kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabian-
chi;



(b)

(c)

(d)

(e)

Kuendelea kusimamia usafi wa mazingira ikiwe-
mo kuweka miundombinu ya kukusanya, kuhi-
fadhi na kuchakata taka za aina zote katika 
maeneo ya Mitaa, Vijiji na Vitongoji;

Kuendelea na kampeni za kupanda, kustawisha 
miti na Misitu kwenye Mitaa, Vijiji na Vitongoji ili 
kudhibiti hewa ukaa na kuongeza uwezo wa vijiji 
kupata maduhuli;

Kuendelea na kampeni ya usafi wa mazingira 
katika maeneo yaliyo chini ya Serikali za Mitaa; 
na
Kuhakikisha matumizi endelevu ya maliasili 
zilizopo katika Mitaa, Vijiji na Vitongoji kwa ajili 

kuhifadhi afya ya udongo, vyanzo vya maji, 
makazi ya asil
wengine.
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HITIMISHO

6.0

33.

6.1

6.2

6.3

CCM inatambua umuhimu wa Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa na kwamba Serikali hizi ndio injini ya maendeleo 
ya nchi hivyo zinahitaji kupata viongozi wazuri, wenye 
weledi, waadilifu na wanaokubalika kwa wananchi. 
Hivyo tamko hili litatumika kuhakikisha viongozi wa aina 
hiyo wanapatikana.

CCM inatambua kwamba, hatua ya kuzitambua na kuzi-
ainisha fursa zilizopo kwenye maeneo ya wananchi ili 
zitumike kuboresha maisha yao na kuchangia katika 
maendeleo ya jamii zinapaswa kuendana na mikakati 
endelevu, uongozi imara na utashi wa kisiasa katika kusi-
mamia utekelezaji wa shughuli za Serikali za Mitaa. 

Hivyo, kwa kushirikiana na Wananchi wenyewe kwenye 
maeneo yao, na kwa kupitia Serikali zao za Mitaa, CCM 
imejizatiti kikamilifu kimuundo na kiuongozi, kutumia 
rasilimali zilizopo pamoja na fursa zilizopo ili kufanikisha 
shughuli za utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi Mkuu ya 
Mwaka 2020 – 2025 kwa ajili ya maendeleo ya wananchi.
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6.4

6.5

Pamoja na maelekezo yote yaliyopo kwenye Tamko hili, 
wagombea wanaelekezwa kubainisha na kueleza miradi 
na shughuli ambazo zimefanywa na Serikali ya CCM na 
kuzieleza kikamilifu kwa Wananchi. Aidha, wagombea 
wote wanaelekezwa kubainisha fursa zilizopo katika 
nyanja zote – Kijamii, kiuchumi, kiutamaduni na kisiasa 
kwa ajili ya kushirikiana na Wananchi kuzitumia kwa 
ustawi na maendeleo ya Wananchi na jamii zao.

Katika kutekeleza dhamira yake hiyo na kwa kupitia 
Tamko hili , CCM inapenda kuwaomba na kuwasihi 
Watanzania wote, hususan walio na sifa ya kupiga kura 
wakati utakapofika, kujitokeza kwa wingi kwenda kujian-
dikisha na siku ya uchaguzi kupiga kura zao za NDIO, 
kwa wagombea wa CCM watakaoteuliwa kugombea 
nafasi za Wenyeviti wa Mitaa, Vijiji na Vitongoji, Wajum-
be wa Kamati za Mitaa na Wajumbe wa Halmashauri za vijiji 
katika Uchaguzi wa Serikali za Mitaa wa Mwaka 2024.



KIDUMU 
CHAMA CHA 
MAPINDUZI





IMETOLEWA NA;
Halmashauri Kuu  ya CCM ya Taifa.

LENGA
KAMERA
KUPAKUA


