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“TUJISAHIHISHE”

_. Umoja wa kundi lolote ni sawa sawa na umoja wa viungo mbalimbali vya

mwili au mtambo. Viungo vya mwili havina budi vitii kanuni zinazoviwezesha
kufanya kazi yake sawa sawa. Lakini haviwezi kutiii kanuni hizo kama haviko
katika hali ya afya njema. Mara kiungo kimoja kinapokuwa hakina afya safi,
huanza kuvunja kanuni za kazi na mwili mzima hupata taabu,

Umoja wa Binadamu ni kadhalika. Hauwezi kutimiza madhumuni yake bila
viungo vyake vyote kutiii kanuni zinazouwezesha umoja wa binadamu kufanya

kazi zake sawa sawa. Nataka kutaja makosa machache ambayo mara nyingi huzuia
Umoja wowote kuwa imara hata ushindwe kutimiza madhumuni vake.

Ukiondoa matatizo wayapatayo binadamu kwa sababu ya mambo kama
mafuriko, nzige, kiangazi, n k., matatizo yao mengi hutokana na unafsi. Unafsi
ni wa aina nyingi. Swali ambalo twalisikia mara kwa mara, “Hali yetu ya baadaye
itakuwaje?”, ni swali amblao sina shaka kuna watu wanaouliza kwa nia safi
kabisa. Lakini mara nyingi linalotokana na unafsi. Mtu anayeuliza anafikiri
kuwa T.A.N.U. iliundwa kwa faida yake yeye binafsi. Ni kama kwamba T.A.N.U.
ilipoundwa ilimwahidi kwamba ikiwa atakubali kuwa mwanachama, au kiongozi,
basi T.A.N.U. itamfanyia yeye jambo fulani kama tunzo! Anasahau kabisa kuwa
T.AN.U. inajishughulisha na haja za Jumuiya kwa ujumla. Lakini kwa mtuwa aina
hiyo, hata kama T.A.N.U. inatimiza madhumuni yake ya Jumuiya, ataona kuwa ni
umoja ambao hauna maana kwa sababu haumtimizii haja zote za nafsi yake! Huu
ni unafsi. Kama wanachama wa T.A.N.U,, na hasa viongozi, hawatakihukumu
chama chetu kwa mahitaji ya Jumuiya, bali watakihukumu kwa mahitaji ya nafsi
zao wenyewe, chama hakitadumu. Wanachama wa aina hiyo ni ugonjwa katika
chama.

Dalili nyingine ya unafsi, na ambayo ni ugonjwa mbaya sana, ni fitina. Kanuni
moja ya T.A.N.U. inasema hivi: “Nitasema kweli daima. Fitina kwangu
ni mwiko.” Lakini bado tunao wanachama ambao ni wafitini wakubwa bila
kujitambua. Ni wa aina mbalimbali.

Wengine humwona mwenzao anafanya kosa. B'fxda-la ya k.ur.nwambia palc‘
pale kijamaa kwamba atendalo ni kosa, watanyamaza klmy_a. Lakini hawanyarfxazl
kabisa | Watakwenda kumteta katika vikundi vya siri siri. Mateto haya si ya
kumsaidia mwenzao, ni ya kumdhuru. Hii ni aina moja ya fitina. Wengine
hugawa waru katika mafungu. “Fulani” japo akifanya kosa kubwa sana has
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Lakini “Fulani” wa pili akifanya kosa japo dogo, kosa lile hukuzwa likawa kama
mlima Kilimanjaro. Hawa hutafuta sababu za kumtetea “Fulani” wa kwanza, au
za kumlaumu “Fulani” wa pili, ambazo hazifanani kabisa na ukweli. Kwa waru
wa aina hii, ukweli ni jambo ambalo hutegemea mtu-si kitu kinachojitegemea
chenyewe bila kujali mtu. “Fulani” wa kwanza akisema katika majadiliano kuwa
mbili na mbili ni tano, wao watakubali. Lakini “Fulani” wa pili akisema SIVyo,
mbili na mbili nne, watamwona ni mtu mbaya kabisa ambaye hastahili hata
kusikilizwa. Hawa hawajali ukweli, hujali nafsi tu. Kwao, ukweli ni maoni yao na
matakwa yao. Hatuna budi, hasa katika majadiliano na mazungumzo yanayohusu
Jumuiya, tujifunze kusikiliza hoja zenyewe zinazotolewa na wenzetu, na kuzijibu
zile hoja kwa kuzikubali au kuzikataa, bila kujali kama aliyezitoa ni rafiki au s
rafiki. Pia wanaopingwa hawana budi wakubali kuwa kinachopingwa ni zile hoja
zao, siyo wao wenyewe. Bila mazoea haya, mazungumzo hayana maana; yanakuwa
ni kupoteza wakati, maana huwa tumekwisha kuzihukumu hoja za mtu hata kabla
hajazitamka! Kadhalika, hoja zetu zikijibiwa kwa kupingwa halafu tukawakasirikia
waliozipinga tunafanya mazungumzo yasiwe na maana, kwa sababu tunapenda
hoja zetu zikubaliwe tu hata kama si hoja safi.

Ukweli una tabia moja nzuri sana. Haujali mkubwa wala mdogo; haujali adui
wala rafiki. Kwake watu wote ni sawa. Pia ukweli unayo tabia ya kujilipiza kisasi
kama ukipuuzwa. Ukiniona nataka kulipiga teke jiwe kwa kuwa nafikiri kuwa ni
dongo au mpira, natumaini utanionya. Lakini nikilipuuza onyo lako kwa sababu
eti wewe ni mdogo au kwa sababu sikupendi, nikalipiga teke, basi litanivunja dole
japo ningekuwa nani. Ukwel haupendi kupuuzwapuuzwal

Wakati mwingine, mtu tunayempinga huwa ana makosa kweli, lakini hoja
tunazozitoa ni za kinafsi na hazihusiani kabisa na hoja zake. Nikisema mbili
na tatu ni sita, nakosa. Lakini ni bora kunionyesha kwamba pengine nafikiri
tunazidisha kumbe tunajumlisha. Nikweli mbili mara tatu nj sita; lakini mbili na
tatu ni tano, siyo sita. Lakini ukijatibu kuwashawishi wenzetu wakatae mawazo
yangu na kukubali yako kwa kusema kuwa meno yangu ni machafu, au natoa
kamasi daima, utakuwa unatumia hoja ambazo hazina maana. Huu ni mfano wa
upuuzi ; lakini mara nyingi hoja tunazotumia kuwashawishi watu wakatae mawazo

ya wale tusiowapenda, au kukubali mawazo yetu, huwa hazihusiani kabisa na
mambo tunayoyajadili.

Makosa yetu mengine hutokana na WOoga; woga unaotuzuia kumlaumu miknbwa
japo tunajua kuwa kakosa, au kumtetea mdogo anayelaumiwa na wakubwa japo
tunajua kuwa hana makosa. Na msingi wa woga pia ni unafsi, Pengine huwa
tunaogopa sisi wenyewe kulaumiwa au kupata hasara fulani. Pengine twaweza
kuwa hatuna cheo cho chote ambacho tunaogopa kupoteza; pengine huwa
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hatuna wala tamaa yo yote ya kupata cheo fulani. Lakini woga unaweza kutokana
na tamaa ya kila binadamu kupendwa na binadamu wenzake. Sisi wote tunayo
tamaa hii, au sivyo tusingekuwa binadamu. Woga huu huweza ukamfanya mtu
kuvumilia maovu, hasa kama maovu yale yanatendwa na walio wengi kwa walio
wachache, au yanatendwa na wakubwa kwa wadogo. Kwa kuogopa kuwaudhi
wengi tunawaacha watende makosa bila kuwasahihisha, wasije wakatuchukia.
Huu ni unafsi mbaya sana. Ni kweli kwamba democrasi haiwezi kudumu ikiwa
wachache hawatakubali matakwa ya wengi. Lakini matakwa ya wengi hujulikana
katika majadiliano au mazungumzo ya wazi wazi.

Kadhalika, matakwa ya wachache hujulikana katika majadiliano na
mazungumzo. Bila wale wachache kusema wazi wazi matakwa yao, majadiliano
hayana maana. Wakau mwingine, hata baada ya majadiliano, wachache-japo
wamekubali kutii uvamuzi wa wengi-wanaweza kuendelea kuamini kwamba
mawazo yao ni sawa, na ya walio wengi yamepotoka. Democrasi inawapa haki, na
ukweli unawapa wajibu wa kuendeleza mawazo yao mpaka wengi waone kuwa ni
ya kweli. Bila hivyo maendeleo katika mawazo hayawezekani, kwani mara nyingi
wazo zuri hutokana na mtu mmoja tu. Mwanzo laweza likapingwa, pengine kwa
nguvu kabisa, na walio wengi, lakini hatimaye wengi hulikubali. Huu ndio msingt
wa maendeleo katika mawazo ya binadamu.

Makosa ni makosa na dhuluma ni dhuluma, japo watendao makosa hayo au
dhuluma ile ni wakubwa au ni wengi. Chama kinachopenda ukweli na haki hakina
budi kiwape wanachama wake uhuru na nafasi ya kusahihisha makosa na kuondoa
dhuluma. Wanachama hawana budi waone kuwa ni wajibu wao kuutumia uhuru
huo, na natusi hiyo. Wanachama wasiotumia uhuru huo na nafasi hiyo, kwa
sababu ya kuogopa kuchukiwa au kupoteza nafasi zao, wanafanya kosa kubwa la
unafsi, ambalo ni adui wa haki na ukwell.

Kosa jingine linalotokana na unafsi tunalifanya Wakati W kl‘lchagua viongozi.
Wakati mwingine hufanywa na wanachama; wakati _mwingine hufa}n)mva na
au wale wanaotaka uongozi. Nimesema mahali pengine
4 hawana budi watokane na WATU. Viongozi wa T.ANU.

e na wanachama wa T.AN.U. wenyewe, bila hila, vitisho,

hawana budi watokan A e : i
rushwa, au ujanja wa aina yoyote. Lakini mara nyingi wanachama huchagua
2 .

vioneozi bila kufikiri kwa makini kama viongozi hao wanaiweza, au hawaiwezl,
: nya. Wanachama wetu watafanya makosa makubwa

sana ikiwa watachagua viongozi wao ovyo tu. Hii ni jambo la hatari kwa democrgs%
hama chetu, na maadui wa T A.N.U. wanaweza kusema kwamba democrast
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= ’ ai viongozi wanaoweza kazi zao | Hilsi kweli, maana
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wote twajua lcwamba democrasl inaweza kuchagua viongozi wazutl. Lak;g;

viongozi wenyewe,
kwamba viongozi wet

kazi wanayochaguliwa kufa




wajibu wetu katika kuhifadhi democrasi kuona ku‘?va .inacl-mgua viongozi ambao
wanaziweza kazi zao. Kazi ya kuchagua viongozi ni kazi ya wanachama wery;
lakini viongozi wetu winaweza kusaidia kwa kuclezeg wanachama \Yetg kwamba
jambo hili ni kubwa sana. Haifai kuchagua kiongozi kwa sababu ni mjomba, au
binamu au ana sauti au sura nzuri. Wala haifai kuacha kumchagua mtu kuwa
kiongozi kwa sababu kama hizo. Jambo kubwa ni kuchagua kiongozi mwenye
tabia nzuri na anayeiweza kazi. Hatuna budi tutii kanuni hii katika kuajiri wafanya
kazi katika T.A.N.U. au Serikalini. Hawa pia hawana budi wachaguliwe kwa
sababu wanaiweza kazi wanayoajiriwa kufanya, na ni watu wenye tabia nzuri.

Kosa jingine ni kutojielimisha. Kanuni yetu moja inasema: “Nitajielimisha
kwakadiriyauwezowanguwotenakutumiaelimuyangukwafaidaya
wote ”’. Wengi wetu hufikiri kuwa kujielimisha ni kwenda Kivukoni, au kupata
nafasi kwenda kusoma katika nchi za nje. Wengine hufikiri kuwa kujielimisha ni
kujua kusoma na kuandika. Hilo ni kosa, lakini si kubwa kama la pili. Wengi wetu,
hasa baadhi ya viongozi, hufikiri kuwa tunajua kila kitu na hatuna haja kujifunza
jambo lo lote zaidi. Mtaalamu mmoja wa zamani alisema kuwa “mwanzo wa
elimu ni kutambua kuwa hatujui kitu I |

Nimesema kwamba wengine wetu wanafikiri kuwa kujielimisha ni kwenda
Kivukoni au kupata nafasi kwenda kusoma katika nchi za nje kwa kweli moja
ya taabu zetu kubwa ni kwamba watu wengi sana wangependa wapate nafasi ya
kwenda kusoma katika nchi za nje, na chama kinashindwa kuwaridhisha wote,
Tamaa ya kupata elimu ni tamaa nzuri sana ; ndiyo maana kupata elimu ni moja ya
kanuni zetu tisa. Lakini kudai kwenda kupata elimu nje ya Tanganyika au pahali
fulani, na halafu kunung’unika matakwa yetu yasiporidhishwa, ni jambo lisilokuwa
na msingi. Tunajua kwamba elimu nj jambo la lazima kwa kila raia. Lakini tunajud
pia kwamba kila raia hawezi kupata nafasi ya kwenda nje ya Tanganyika kupata
eljmg; au kuingia pahali fulani kupata elimu. Jambo la maana ni kujua ziko nafasi
ngapi nje ya Tanganyika, au ndani ya Tanganyika na kama T.A.N.U. na Serikali
huzijaza nafasi hizo kwa njia ya haki.

Kujielimisha siyo maana yake kwenda shuleni. Kama hivyo ingekuwa ndivyo,
T.A.N.U. ingekuwa imefanya kosa kubwa sana kumtaka kila mwanachama ajitahidi
kujielimisha na kutumia elimu yake kwa ajili ya wote. Kujielimisha ni kutafuta
ukweli wa mambo. Kwenda shule hutusaidia. Lakini japo hatuwezi kwenda

.....

shule twaweza kujifunza. Kijiji chetu hakina maji ya kutosha. Kujielimisha .ai

.....

kuj.ua kwa. nini kijiji chetu hakina maji ya kutosha: na baada ya kujua sababu yake,
lazima tujielimishe zaidi kwa kutafuta njia zinazoweza kukipatia kijiji chetu maji

ya kutosha. Au kijiji chetu kina ugomvi daima. Kujielimisha ni kutafuta sababu

za kweli zinazofanya kijiji chetu kiwe na ugomvi daima na baada ya hapo kutafuta

njia za kuondoa ugomvi katika kijiji chetu. Elimu ya kweli ni ujuzi wa sababu
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e mambo.mbahmba\]j; na kama ni mambo mabaya, n1 kujua jinst ya kuyaondoa;,
na kama.n{ mema, jinsi va kuyadumisha. Mpumbavu ni yule anayeyapzi mambo
sabab}l 2iSkegiza kweli na kushauri dawa isiyo ya kweli katika kutafuta sababu za
matatizo, na jinst va kuvaondoa. Kila mmoja wetu anacho chombo cha kutumia-

ﬂk]].‘l }‘akc?: t]ambo la maana ni kuzipa akili uhuru kamili wa kutafuta elimu. Bila
kutiwa kiinimacho na utashi wetu wa unafsi.

Watu walio hatari sana ni wale ambao wanafikiri kuwa wanajua kila kitu, wala
hawana haja kyjifunza zaidi. Hii ni tabia mbaya ambayo huzuia kabisa maendeleo.
Sababu moja ambayo ilituzuia sisi Waafrika kuendelea ni majibu ya urahisi kwa
matatizo makubwa. Shamba letu kama halikutoa mavuno ya kutosha, jibu lilikuwa
wazi: au limerogwa au ni amri ya Mungu. Watoto wetu walipokuwa wagonjwa
daima, jibu lilikuwa rahisi: au wamerogwa au ni amri ya Mungu. Nyumba yetu
llipopigwa radi ikaanguka, jibu lilikuwa rahisi: au ni uchawi au ni ami ya Mungu.
Majibu ya namna hii huzuia binadamu kupata sababu za kweli za matatizo yao, na
kwa hiyo yanazuia akili kutafuta njia za kweli za kuondoa matatizo hayo.

Siku hizi, tumeanza kutumia majibu mengine rahisi. Mambo yakienda mrama,
badala ya kutumia akili zetu na kutafuta sababu za kweli, tunalaumu Wazungu,
au Wahindi, au Ukoloni, au Ukoloni-mpya, au Vibaraka, n.k. Yawezekana kweli
kwamba kosa ni Ja Wazungu, au Wahindi, au Ukoloni, au Ukoloni-mpya, au
Vibaraka n.k.-lakini yafaa akili ifikie jibu hilo baada ya uchunguzi wa kweli,
siyo sababu ya uvivu wa kutumia akilil Uvivu wa kutumia akili unaweza kutufanya
tutumie dawa kuondoa matatizo ambayo si dawa hata kidogo. Nikienda kwa
mganga anitibu maradhi yangu, namtazamia kuwa kazi yake ya kwanza ni kujua
hasa, siyo kwa kubahatisha, naumwa nini; kazi yake ya pili ni kujua sababu ya
ugonjwa wangu; kazi yake ya tatu ni kujua dawa ya ugonjwa wangu. Daktari
asipojua ugonjwa wangu na sababu zake hawezi kujua dawa yake. Akinipa dawa
nikapona, atakuwa kaniponya kwa bahati tu, kwa desturi daktari wa namna hiyo
hawezi kumponya mgonjwa, na ni daktari wa hatari sana.

Kadhalika, chama ambacho nia yake ni kuwa daktari wa matatizo ya Jumuiya
hakina budi kiwe na tabia ya kujua matatizo yenyewe, sababu za matatizo hayo, na
dawa yake. Bila kujua matatizo na sababu za matatizo hayo hakiwezi kujua dawa
yake. Daktari anayejidai kuwa anajua kila kitu, na kumbe hajui kitu, ni hatari zaidi
kuliko daktari anayekiri kuwa hajui kitu. Kadhalika, kiongozi anayejidai kuwa
anajua kila kitu, na kumbe hajui, ni hatasi zaidi kuliko yule anayekiri ?f.uwa hajui
kitu na yuko tayari kujifunza. Kwa kweli huyu wa pili si hatari hata kidogo, kwa
sababu kama nilivyosema mapema, ufunguo wa elimu ni kule kutambua kuwa

hatujui kitu!



Kosa jingine, na hili husumbua na kubabaisha sana wenzetu, ni kuyafanya
mawazo na matakwa ya nafsi zetu kuwa ni mawazo na matakwa ya raia. Nimesema
mbeleni kwamba hatuna budi tuone daima kwamba mambo tunayoyazungumza
yanatokana na watu, au mawazo yetu yanakubaliwa na watu. Mara nyingi jambo
hili halitokei. Kuna wenzetu ambao wakileta madai ambayo wanajua kuwa
yatakataliwa na wenzao kwa sababu hayana maana, basi huyahimili kwa kusema
kuwa ni madai ya wananchi. Mara ngapi tumesikia viongozi fulani wakisema:
«“wananchi wote wa upande ninaotoka wanataka jambo hili?” ' Viongozi hawa
huwa’ mara nyingi hawakuzungumza jambo hilo na mwananchi ye yote. Lakini
hawaoni haya kuja kubabaisha wenzao kwa kusema kuwa ni jambo. linalotakiwa
au lisilotakiwa na wananchi wote! Tabia hii ni mbaya kwa sababu inaondoa
ukweli katika mazungumzo. Ni njia fupi ya kujaribu kuonyesha kwamba mrtu
asiyekubaliana na kiongozi huyo basi anapinga mawazo au matakwa ya wananchi

wote.

Kosa jingine kubwa ni kuwagawa watu katika makundi; kundi “letu” na
kundi “lac”. Wakati mwingine “sisi” ni viongozi tunaochaguliwa kwa kura za
wanachama. Hili ndilo kundi “letu”. Viongozi wengine ni wale wanaoajiriwa.
Baadhi ya viongozi wanaochaguliwa hujiona kuwa ni mabwana, na kwamba
viongozi wanaoajiriwa ni watumishi tu ambao hawastahili kuheshimiwa. Lakin
mara nyingi viongozi wengi wanaoajiriwa huwa wanawazidi wengi wa wale
wanaochaguliwa katika mambo ya elimu. Basi, wao pia huunda “ubwana” wa elimu
na kupuuza viongozi waliochaguliwa. Kosa hili kwa pande zote mbili ni baya.
Linagawa viongozi katika makundi, na ni wazi kwamba viongozi wakigawanyika
katika makundi Chama pia huwa kimo katika hatari ya kugawanyika katika
makundi na kukosa shabaha yake.

Lakini pengine huwa lundi “leta”” ni kubwa zaidi. IKwa mfano, japo baadhi ya
madhumuni ya Chama chetu ni kumpatia elimu kila mtu, baadhi ya wanachama
wetu huwa na mashaka na watu wenye elimu-siyo kwa sababu ya makosa
yanayojulikana, lakini kwa sababu ya elimu. Tabia hii inaleta mazoea ya kusema
" 14 kukashifu elimu na ujuzi kama kwamba ni dhambi. Na hasa kwa sababu
Wakoloni zamani walikuwa wakituambia kuwa hatuwezi hili wala hatuwezi lile
lewa sababu hatuna elimu na ujuzi wa kutosha, basi leo, kiongozi akisema kwamba ¢
kazi fulani inahitaji elimu na ujuzi wa kutosha, huonekana kuwa ana mawazo ya
kikoloni! Lakini ni dhahiri kwamba chama chochote ambacho kimetaja “Ujinga’-
yaani ukosefu wa elimu au ujuzi-kuwa ni baadhi ya maadui wake, hakina budi
kiheshimu elimu na kiitumie. Ni dhahiri kwamba yule asiyetambua ubora wa
elimu na ujuzi ni mjinga ambaye chama hakina budi kimsaidie kwa kumwondolea
adui huyo anayemsumbua, yaani Ujinga! Mtu ye yote akikosa na tumlaumu kwa
makosa yake, lakini tusimtilic mashaka bure kwa sababu ya elimu, kwani kuwa na

elimu si kosa.



Mara nvingi wenve elimu hufanya kosa hili hili la kuwatilia mashaka au
kuwadharau wale wasio na elimu. Mara ngapi tumesikia watu wakikashifu
halmashauri fulani sivo kwa kosa lo lote ambalo limefanywa na halmashauri hiyo,
lakini kwa sababu halmashauri yenyewe ni ya watu ambao hawana elimu? Hili ni
kosa linaloudhi zaidi. Mtu ambaye kapewa nafasi ya kuweza kuona anapofanya
mambo kama kipofu hukatisha tamaa zaidi kuliko kama angekuwa ni kipofu
kwell.

Pengine kundi “letu” nila Waafrika kwa jumla, na kundi “lao” nila Wasio Waafrika
kwa jumla. Hasa katika nchi kama yetu mgawanyo huu unayo hatari ya kuzuia
akili ya baadhi ya ndugu zetu kufanya kazi kabisa. IKwa ndugu zetu kama hao
asiye wa kundi “letu” hawezi kusema lo lote lenye maana. Lolote atakalolisema
au kutenda huwa ni baya. Baadhi yetu hata wameanza kusema kuwa sisi Waafrika
ni watu bora kuliko watu wa mataifa mengine. Huu ni ugonjwa ule ule nilioutaja
mapema unaomfanya mtu kuzihukumu hoja za mwenzake kuwa ni nzuri au
mbaya kabla hata hajazisikia.

Pengine kundi “letu” ni sisi WanaTANU, na “lao” ni la wale wasiokuwa
WanaTANU. Kwa mfano, baadhi ya WanaTANU husahau kabisa kuwa baadhi
ya Watumishi wa Serikali ni wananchi safi kabisa kama sisi, na pengine kuwazidi
wengine wetu, Lakini kwa sababu hawana kadi za TANU, basi hufanywa kuwa
si kitu. Pengine huongezeka kosa lile lile la kuwafanya wao kuwa ni watumishi
tu ambao hawastahili heshima yoyote ya utu. Pengine, kwa sababu baadhi yao
wanayo elimu nzuri, huongezeka kosa lile la kuwatilia mashaka wenye elimu.
Sisemi kwamba huwa hawana budi wahukumiwe kwa makosa yao ya kweli, si
kwa kubwagwa tu katika kundi la walaumiwa bila makosa yao wenyewe.

Mungu ametupa akili ili tuweze kuzitumia kwa manufaa yetu na ya Jumuiya.
Makosa niliyoyataja, na mengine mengi ambayo kila mtu aweza kuyafikiria
mwenyewe, huzinyima akili uhuru wa kufanya kazi yake barabara. Huwa kama
ni kutu inayokizuia chombo kufanya kazi yake vizuri. Ni wajibu wetu kujitahidi
kaditi iwezekanavyo kuzipa akili zetu uhuru wa kufanya kazi bila kutu na uchafu
wa aina nilioutaja.

Yawezekana kuwa mara nyingi makosa tunayofanya sisi hutokana na makosa
ya wengine. Kumtilia mashaka mtu anayekutilia mashaka ni jambo la kibinadamu.
Kumrudishia kofi mtu aliyekupiga kofi ni jambo la kibinadamu siyo kusema
kuwa ni cha busara. Kipofu akinivamia na kuniumiza, nikikasirika kwa sababu
ya maumivu aliyonitia, ni jambo la kibinadamu. Lakini nikijitoboa macho ili na

mimi nimvamie na kumwumiza haitakuwa nimefanya jambo la busara.




Nimejaribu kueleza makosa machache ambayo yafaa tuyaondoe na kuyaepuka
katika chama chetu. Sitaki mtu ye yote afikiri kuwa mimi niliyeandika maneno
hayo sinayo makosa hayo. Hivyo si kweli. Kosa moja kubwa sana ambalo pia
linatokana na unafsi ni kutaja malkosa ambayo sisi wenyewe hatunayo, na kuficha
makosa ambayo sisi wenyewe tunayo. Hii ni kosa lile lile linalotufanya tulaumu
tusiowapenda, na kutolaumu tunaowapenda, bila kujali ukweli. Nimetaja makosa
haya 1lt yatusaidie, siyo katika kuwahukumu wenzetu tu ambalo ni jambo rahisi,
lakini katika kujihukumu sisi wenyewe, ambalo ni jambo gumu na la maana zaid;

Mwisho.



